Tiếng Việt English
Tổng Đài Tư Vấn1900 6281
Luật Bảo Chính http://tuvanluatbaochinh.com

ĐẤT ĐAI NHÀ Ở

19006281

Tặng đất cho cháu chưa thành niên

22/03/2018 10:36
Câu hỏi:

Tặng đất cho cháu chưa thành niên ? Gia đình có 2 anh hai đầu đã có 2 đời vợ đều có kết hôn rồi ly dị, nay ở với 1 chị thứ 3 không biết là đã có kết hôn chưa. Không biết có bùa mê gì anh ấy không, còn đại gia đình không ai ưa và không tin tưởng chị ấy. Thủ tục li hôn chị đầu chưa hoàn tất vì chưa thỏa thuận xong chia tài sản do đất sử dụng thực tế lấn 1,6m vào đất em là gái út so với giấy tờ. Giờ em đồng ý cho cháu Bin (con anh 2) 2,4m nữa, xem như sẽ chuyển theo giấy tờ là 4m thì mới có sổ riêng. Nhưng em không muốn cho anh 2 vì sợ anh ấy nghe lời bà kia bị gạt, đất đại gia đình sứt mẻ. Nếu trường hợp chuyển cho cháu Bin và cũng sợ anh ấy yêu cầu con anh ấy chuyển lại cho mình. Có cách nào tài sản đảm bảo của cháu Bin và không ai được xâm phạm, nay cháu Bin 13 tuổi
Hoặc, bất đắc dĩ phải chuyển cho anh hai, thì có thể yêu cầu không được bán, không thuộc tài sản của chị kia và cam kết nuôi chăm sóc mẹ, nếu không làm đúng em có quyền lấy lại. Em sắp xếp việc hỏi nếu không hiểu chỗ nào, mong phản hồi em giải thích lại hoặc thêm ạ.

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về Bộ phận tư vấn pháp luật của công ty Luật Bảo Chính. Dựa trên thông tin bạn cung cấp và sau khi nghiên cứu các quy định của pháp luật, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Bạn muốn tặng cho cháu Bin (con anh hai) 4m2 đất để tách cho cháu làm sổ riêng. Nhưng hiện nay, cháu Bin năm nay mới 13 tuổi, thuộc đối tượng chưa thành niên. Do đó, căn cứ theo quy định tại khoản 3 Điều 21. Người chưa thành niên – Bộ Luật Dân sự 2015:

3. Người từ đủ sáu tuổi đến chưa đủ mười lăm tuổi khi xác lập, thực hiện giao dịch dân sự phải được người đại diện theo pháp luật đồng ý, trừ giao dịch dân sự phục vụ nhu cầu sinh hoạt hàng ngày phù hợp với lứa tuổi.”

Với trường hợp, cháu Bin là người chưa thành niên nên trong giao dịch dân sự sẽ gặp những hạn chế nhất định. Do đó, trong khi thực hiện việc tặng cho tài sản giữa bạn với cháu Bin, bạn phải được người đại diện theo pháp luật của cháu đồng ý. Cụ thể là căn cứ tại khoản 1 Điều 136 BLDS 2015 quy định về người đại diện theo pháp luật của cá nhân:

1. Cha, mẹ đối với con chưa thành niên.

Như vậy, anh hai bạn (bố của cháu Bin) hoặc mẹ cháu Bin sẽ là người đại diện theo pháp luật của cháu và là một bên trong Giao dịch tặng cho với bạn.

Khi đã tìm được người đại diện hợp pháp cho cháu bạn, bạn cần làm những công việc sau:

- Xin tách một phần thửa đất và Lập hợp đồng tặng cho phần đất có công chứng hoặc chứng thực tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Có người đại diện của cháu bạn kí tên xác nhận việc nhận tài sản tặng cho cháu bạn. Việc tặng cho đất phải đáp ứng các điều kiện luật định như phần đất tặng cho không có tranh chấp, không đang bị kê biên để đảm bảo thi hành án và đã có giấy chứng nhận đối với quyền sử dụng đất, đồng thời anh hai bạn hoặc chị dâu bạn phải đồng ý ký tên trong văn bản hay hợp đồng tặng cho thay cho cháu bạn và bạn phải ký tên với vai trò bên tặng cho.

- Đối với người dưới 16 tuổi vẫn có thể được đứng tên trên giấy chứng nhận như vậy, cháu Bin vẫn có thể đứng tên trên giấy chứng nhận, nhưng kèm theo đó phải có tên của người đại diện sẽ đứng tên và trong giấy chứng nhận sẽ ghi rõ là đại diện cho người chưa thành niên. Như vậy, việc tên và cách ghi tên của người chưa thành niên được thể hiện trong giấy chứng nhận như thế nào là tùy thuộc cơ quan có thẩm quyền từng địa phương.

Trên đây là nội dung tư vấn của công ty Luật Bảo Chính cho câu hỏi về Tặng đất cho cháu chưa thành niên ? cho bạn, nếu còn vướng mắc bạn có thể tiếp tục gửi thông tin về cho chúng tôi để được giải đáp hoặc gọi 19006281 để nghe luật sư tư vấn trực tiếp.

Trân trọng!

Nghị định 99/2015/NĐ-CP Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Nhà ở Nghị định 99/2015/NĐ-CP Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Nhà ở
Nghị định 45/2014/NĐ-CP ngày 15/05/2014 Quy định về thu tiền sử dụng đất Nghị định 45/2014/NĐ-CP ngày 15/05/2014 Quy định về thu tiền sử dụng đất
Thông tư số 23/2014/TT-BTNMT ngày 19/05/2014  Quy định về giấy chứng nhận quyền sở hữu đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất Thông tư số 23/2014/TT-BTNMT ngày 19/05/2014 Quy định về giấy chứng nhận quyền sở hữu đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất
Thông tư 02/2015/TT-BTNMT quy định việc quản lý, sử dụng đất bãi bồi ven sông, đất bãi bồi ven biển, đất có mặt nước ven biển; việc sử dụng đất đối với trường hợp chuyển đổi công ty, chia, tách, hợp nhất, sáp nhập doanh nghiệp; Thông tư 02/2015/TT-BTNMT quy định việc quản lý, sử dụng đất bãi bồi ven sông, đất bãi bồi ven biển, đất có mặt nước ven biển; việc sử dụng đất đối với trường hợp chuyển đổi công ty, chia, tách, hợp nhất, sáp nhập doanh nghiệp;
Nghị định 104/2014/NĐ-CP Quy định về khung giá đất Nghị định 104/2014/NĐ-CP Quy định về khung giá đất
Nghị định 71/2010/NĐ-CP Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Luật nhà ở Nghị định 71/2010/NĐ-CP Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Luật nhà ở
Luật đất đai năm 2003 Luật đất đai năm 2003
Luật số 63/2006/QH11 Kinh doanh bất động sản Luật số 63/2006/QH11 Kinh doanh bất động sản
Thông tư 35/2014/TT-BCA Quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Cư trú và Nghị định  số 31/2014/NĐ-CP quy định  chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Cư trú Thông tư 35/2014/TT-BCA Quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Cư trú và Nghị định số 31/2014/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Cư trú
Nghị định số 01/2017/NĐ-CP sửa đổi bổ sung một số  nghị định quy định chi tiết luật Đất đai năm 2013 Nghị định số 01/2017/NĐ-CP sửa đổi bổ sung một số nghị định quy định chi tiết luật Đất đai năm 2013
Nghị định số 105/2009/NĐ-CP Về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai. Nghị định số 105/2009/NĐ-CP Về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai.
Nghị định 158/2005/NĐ-CP Về đăng ký và quản lý hộ tịch ngày 27/12/2005 Nghị định 158/2005/NĐ-CP Về đăng ký và quản lý hộ tịch ngày 27/12/2005
Nghị định 197/2004/N-CP ngày 03/12/2004 Về bồi thường, hỗ trợ và tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất. Nghị định 197/2004/N-CP ngày 03/12/2004 Về bồi thường, hỗ trợ và tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất.
Nghị định 46/2014/NĐ-CP Quy định về thu tiền thuê đất,  thuê mặt nước Nghị định 46/2014/NĐ-CP Quy định về thu tiền thuê đất, thuê mặt nước
Nghị định số 102/2014/NĐ-CP Về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai Nghị định số 102/2014/NĐ-CP Về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai
Nghị định số 101/2015/NĐ-CP quy định về cải tạo, xây dựng lại nhà chung cư Nghị định số 101/2015/NĐ-CP quy định về cải tạo, xây dựng lại nhà chung cư
Nghị định 31/2014/NĐ-CP Quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật cư trú Nghị định 31/2014/NĐ-CP Quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật cư trú
Nghị định 188/2013/NĐ-CP Về phát triển và quản lý nhà ở xã hội Nghị định 188/2013/NĐ-CP Về phát triển và quản lý nhà ở xã hội
Nghị định 53/2011/NĐ-CP Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật thuế sử dụng đất phi nông nghiệp Nghị định 53/2011/NĐ-CP Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật thuế sử dụng đất phi nông nghiệp
Luật cư trú số 81/2006/QH11 Luật cư trú số 81/2006/QH11