Tiếng Việt English
Tổng Đài Tư Vấn1900 6281
Luật Bảo Chính http://tuvanluatbaochinh.com

HÔN NHÂN GIA ĐÌNH, THỪA KẾ

19006281

Chưa ly hôn với chồng cũ có được đến với người mới không ?

28/06/2017 20:29
Câu hỏi:

Chưa ly hôn với chồng cũ có được đến với người mới không? Tôi kết hôn năm tôi 15 tuổi còn chồng tôi thì 25 tuổi rồi. Chúng tôi sống chung được 1 năm và có 1 cháu gái. Vì sống không hợp nữa nên tôi và con đi về nhà ngoại khi con tôi mới vừa 2 tháng tuổi. Từ đó đến giờ chồng tôi chưa 1 lần nào qua thăm con... Nay tôi đã tìm 1 người thương tôi thật sự và người đó cũng có khả năng chăm sóc lo lắng cho cả 2 mẹ con của tôi. Như vậy tôi có quy phạm pháp luật không? Chồng cũ của tôi có quyền bắt con không ?
Xin cảm ơn!
(D.T.H – Điện Biên)

Trả lời:

Với câu hỏi "Chưa ly hôn với chồng cũ có được đến với người mới không ?", Công ty Luật Bảo Chính trả lời bạn như sau :

Tại thời điểm bạn và chồng cũ tổ chức lễ thành hôn và bắt đầu chung sống với nhau, bạn chưa đáp ứng điều kiện về tuổi kết hôn quy định tại Điểm a, Khoản 1, Điều 8, Luật hôn nhân và gia đình năm 2014, đó là:

" Điều 8. Điều kiện kết hôn

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

Như vậy, hai bạn không thể đăng ký kết hôn tại thời điểm đó. Điều này đồng nghĩa với việc bạn đã vi phạm pháp luật về điều kiện kết hôn. Hành vi này sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định của pháp luật. Do thông tin bạn cung cấp chưa đầy đủ nên chúng tôi đưa ra hai trường hợp để bạn đối chiếu:

- Trường hợp 1: Đến thời điểm hiện tại hai bạn vẫn chưa thực hiện thủ tục đăng ký kết hôn.

Trong trường hợp này, giữa bạn và người đó không tồn tại quan hệ vợ chồng nên bạn hoàn toàn có thể thực hiện thủ tục đăng ký kết hôn với người bạn mong muốn một cách bình thường tại UBND cấp xã có thẩm quyền. Trong giấy khai sinh của con bạn nếu để trống phần thông tin về cha của bé (là trường hợp cha cháu không làm thủ tục nhận con) thì đương nhiên cha bé không có quyền tranh chấp quyền nuôi con với bạn. Mọi hành vi cản trở quyền chăm sóc con của bạn đều vi phạm pháp luật.

- Trường hợp 2: Đến thời điểm hiện tại, hai bạn đã hoàn thành thủ tụ đăng ký kết hôn.

Trong trường hợp này, quan hệ hôn nhân giữa hai bạn đã được xác lập. Bạn cần thực hiện thủ tục ly hôn trước khi kết hôn với người mới. Cùng với đó, chồng cũ bạn hoàn toàn có quyền tranh chấp quyền nuôi con với bạn. Tuy nhiên, dựa vào thông tin bạn chia sẻ và kinh nghiệm thực tiễn. Chúng tôi có thể kết luận rằng tỷ lệ bạn giành được quyền nuôi con là khá cao.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi cho câu hỏi “Chưa ly hôn với chồng cũ có được đến với người mới không ?”, nếu còn vướng mắc bạn có thể tiếp tục gửi câu hỏi về Công ty Luật Bảo Chính hoặc gọi 19006281 để nghe luật sư tư vấn.

Trân trọng!

Luật số 52/2014/QH13 Luật hôn nhân và gia đình Luật số 52/2014/QH13 Luật hôn nhân và gia đình
Nghị định số 24/2013/NĐ-CP Quy định chi tiết một số điều Lụât Hôn nhân gia đình có yếu tố nước ngoài Nghị định số 24/2013/NĐ-CP Quy định chi tiết một số điều Lụât Hôn nhân gia đình có yếu tố nước ngoài
Nghị định số 67/2015/NĐ-CP Sửa đổi, bổ sung nghị định số 110/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính tư pháp, hôn nhân và gia đình Nghị định số 67/2015/NĐ-CP Sửa đổi, bổ sung nghị định số 110/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính tư pháp, hôn nhân và gia đình
Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000
Nghị định Số 110/2013/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực hỗ trợ tư pháp, hành chính tư pháp hôn nhân và gia đình, thi hành án dân sự, phá sản doanh nghịêp và hợp tác xã Nghị định Số 110/2013/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực hỗ trợ tư pháp, hành chính tư pháp hôn nhân và gia đình, thi hành án dân sự, phá sản doanh nghịêp và hợp tác xã
Nghị định 71/2011/NĐ-CP Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật bảo vệ, chăm sóc và giáo dục trẻ em Nghị định 71/2011/NĐ-CP Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật bảo vệ, chăm sóc và giáo dục trẻ em
Nghị định số 126/2014/NĐ-CP Quy định chi tiết một số điều và biện pháp  thi hành Luật Hôn nhân và gia đình Nghị định số 126/2014/NĐ-CP Quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Hôn nhân và gia đình
Luật Hộ tịch năm 2014 Luật Hộ tịch năm 2014
Nghị định số 98/2016/NĐ-CP Bổ sung Nghị định 10_2015_NĐ_2015 Về mang thai hộ Nghị định số 98/2016/NĐ-CP Bổ sung Nghị định 10_2015_NĐ_2015 Về mang thai hộ
Luật nuôi con nuôi 2010 Luật nuôi con nuôi 2010
Thông tư số 01/2016/TTLT-TANDTC-VKSNDTC-BTP hướng dẫn luật Hôn nhân và gia đình 2014 Thông tư số 01/2016/TTLT-TANDTC-VKSNDTC-BTP hướng dẫn luật Hôn nhân và gia đình 2014
Nghị định 114/2016/NĐ-CP về Quy định lệ phí đăng ký nuôi con nuôi, lệ phí cấp giấy phép hoạt động của tổ chức nuôi con nuôi nước ngoài Nghị định 114/2016/NĐ-CP về Quy định lệ phí đăng ký nuôi con nuôi, lệ phí cấp giấy phép hoạt động của tổ chức nuôi con nuôi nước ngoài
Nghị định số 19/2011/NĐ-CP hướng dẫn Luật nuôi con nuôi 2010 Nghị định số 19/2011/NĐ-CP hướng dẫn Luật nuôi con nuôi 2010
Luật số 52/2010/QH12 Nuôi con nuôi Luật số 52/2010/QH12 Nuôi con nuôi
Thông tư liên tịch số 01/2016/TTLT-TANDTC-VKSNDTC-BTP Hướng dẫn thi hành về Luật hôn nhân và gia đình Thông tư liên tịch số 01/2016/TTLT-TANDTC-VKSNDTC-BTP Hướng dẫn thi hành về Luật hôn nhân và gia đình
Nghị định số 06/2012/NĐ-CP sửa đổi bổ sung một số điều của các Nghị định về hộ tịch, hôn nhân và gia đình, và chứng thực Nghị định số 06/2012/NĐ-CP sửa đổi bổ sung một số điều của các Nghị định về hộ tịch, hôn nhân và gia đình, và chứng thực
Thông tư Số 02a/2015/TT-BTP Hướng dẫn một số điều của Nghị định 126/2014/NĐ-CP về quan hệ Hôn nhân có yếu tố nước ngoài Thông tư Số 02a/2015/TT-BTP Hướng dẫn một số điều của Nghị định 126/2014/NĐ-CP về quan hệ Hôn nhân có yếu tố nước ngoài
Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014
Nghị định số 24/2013/NĐ- CP Về quan hệ hôn nhân có yếu tố nước ngoài Nghị định số 24/2013/NĐ- CP Về quan hệ hôn nhân có yếu tố nước ngoài
Nghị định 19/2011/NĐ-CP Quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Nuôi con nuôi Nghị định 19/2011/NĐ-CP Quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Nuôi con nuôi