Tiếng Việt English
Tổng Đài Tư Vấn1900 6281
Luật Bảo Chính http://tuvanluatbaochinh.com

LĨNH VỰC PHÁP LUẬT KHÁC

19006281

Xin chuyển trường cho con học tiểu học

10/08/2017 14:58
Câu hỏi:

Xin chuyển trường cho con học tiểu học? Gia đình tôi ở Quảng Ninh. Tôi có con bắt đầu vào lớp 1 đã có danh sách tại trường theo hộ khẩu ở Quảng Ninh. Do điều kiện kinh tế tôi chuyển con tôi về quê ở Thái Bình cho ông ngoại. Hiện tại tôi đang làm đơn xin chuyển trường cho con từ Quảng Ninh về Thái Bình và trường tiểu học tại Thái Bình đã có xác nhận đồng ý nhận con tôi. Nhưng khi rút hồ sơ nhà trường yêu cầu tôi xác nhận trên đơn xin chuyển trường (đánh máy) viết tay nội dung là sau này nếu con chuyển về thì sẽ cho con học tại trường đó. Tôi viết xác nhận để được rút hồ sơ và giấy giới thiệu chuyển đi 2. Hiện tại do cháu nhỏ nhớ bố mẹ nên tôi phải chuyển cháu về Quảng Ninh học đồng thời gia đình tôi chuyển đến nơi ở mới (có hộ khẩu của nơi ở mới trước khi cháu chuyển đi Thái Bình). Nếu căn cứ theo khẩu mới thì cháu phải chuyển về 1 trường khác trên địa bàn cùng với trường trước (trong cùng thị xã trường được phân theo khu phố trên hộ khẩu). Vậy tôi xin luật sư tư vấn giúp tôi liệu con tôi có được về trường mới để học theo hộ khẩu không? Và xác nhận của tôi trên đơn chuyển trường lần đầu có ảnh hưởng gì không. Và trường hợp này tôi phải xử lý như thế nào? Tôi xin nói thêm là chỗ ở mới của vợ chồng tôi là nhà của chị gái chồng ở đó chỉ có sổ đỏ tên chị chồng tôi, anh chị tôi hiện ở nước ngoài và cũng chưa chuyển khẩu về đó. Tức là mảnh đất của anh chị ấy chỉ có khẩu của gia đình tôi, còn khẩu của anh chị ở nhà khác. Mong được sự giúp đỡ sớm nhất của luật sư. Tôi xin trân trọng cảm ơn.

Trả lời:

Công ty Luật Bảo Chính cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi, chúng tôi sẽ tư vấn cho bạn như sau:

Theo thông tin bạn cung cấp, trước bạn có nguyện vong cho con chuyển từ Quảng Ninh về Thái Bình học và đã hoàn thành đầy đủ thủ tục. Nhưng sau đó bạn đã rút hồ sơ ở Quảng Ninh và quay về Thái Bình học nhưng phải chuyển về 1 trường khác trên địa bàn.

Tại Văn bản hợp nhất Thông tư ban hành Điều lệ trường tiểu học cụ thể là Điều 40a (Điều này được sửa đổi theo quy định tại khoản 1 Điều 1 của Thông tư số 50/2012/TT-BGDĐT sửa đổi, bổ sung Điều 40; bổ sung điều 40a của Thông tư số 41/2010/TT-BGDĐT ngày 30/12/2010 của Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành Điều lệ Trường Tiểu học, có hiệu lực kể từ ngày 01/02/2013) quy định về học sinh chuyển trường như sau:

"Học sinh trong độ tuổi tiểu học có nhu cầu học chuyển trường, được chuyển đến trường tiểu học tại nơi cư trú hoặc trường tiểu học ngoài nơi cư trú nếu trường tiếp nhận đồng ý, hồ sơ gồm:

- Đơn xin học chuyển trường của cha mẹ hoặc người đỡ đầu học sinh;

- Học bạ;

- Bản sao giấy khai sinh;

- Bảng kết quả học tập (đối với trường hợp học chuyển trường trong năm học).

Về thủ tục chuyển trường được quy định như sau:

- Cha mẹ hoặc người đỡ đầu học sinh gửi đơn xin học chuyển trường cho nhà trường nơi chuyển đến;

- Trong thời hạn 01 ngày làm việc, hiệu trưởng trường nơi chuyển đến có ý kiến đồng ý tiếp nhận vào đơn, trường hợp không đồng ý phải ghi rõ lý do vào đơn và trả lại đơn cho cha mẹ hoặc người đỡ đầu học sinh;

- Cha mẹ hoặc người đỡ đầu học sinh gửi đơn cho nhà trường nơi chuyển đi. Trong thời hạn 03 ngày làm việc, hiệu trưởng trường nơi chuyển đi có trách nhiệm trả hồ sơ cho học sinh gồm:

- Giấy đồng ý cho học sinh học chuyển trường;

- Học bạ;

- Bản sao giấy khai sinh;

- Bảng kết quả học tập (đối với trường hợp học chuyển trường trong năm học).

Cha mẹ hoặc người đỡ đầu học sinh nộp toàn bộ hồ sơ quy định tại khoản 3 Điều này cho nhà trường nơi chuyển đến; Trong thời hạn 01 ngày làm việc, hiệu trưởng trường nơi đến tiếp nhận và xếp học sinh vào lớp."

Như vậy, căn cứ vào quy định nêu trên, quan trọng là hiệu trưởng nhà trường mà bạn muốn chuyển conbạn đến học đồng ý tiếp nhận và hiệu trường nhà trường mà con bạn đang theo học đồng ý cho con chuyển đi, sau đó cả hai bên tiến hành các thủ tục theo quy định thì con bạn sẽ được chuyển trường theo ý nguyện của gia đình.
Trên đây là nội dung tư vấn của công ty Luật Bảo Chính cho câu hỏi về “Xin chuyển trường cho con học tiểu học?”, cho bạn, nếu còn vướng mắc bạn có thể tiếp tục gửi thông tin về cho chúng tôi để được giải đáp hoặc gọi 19006281 để nghe luật sư tư vấn trực tiếp.
Trân trọng!

Nghị định 82/2010/NĐ-CP Quy định việc dạy và học tiếng nói, chữ viết của dân tộc thiểu số trong các cơ sở giáo dục phổ thông và trung tâm giáo dục thường xuyên Nghị định 82/2010/NĐ-CP Quy định việc dạy và học tiếng nói, chữ viết của dân tộc thiểu số trong các cơ sở giáo dục phổ thông và trung tâm giáo dục thường xuyên
Nghị định 75/2016/NĐ-CP Quy định điều kiện thực hiện xét nghiệm HIV Nghị định 75/2016/NĐ-CP Quy định điều kiện thực hiện xét nghiệm HIV
Nghị định 92/2015/NĐ-CP quy định về an ninh hàng không Nghị định 92/2015/NĐ-CP quy định về an ninh hàng không
Nghị định 07/2010/NĐ-CP Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật năng lượng nguyên tử Nghị định 07/2010/NĐ-CP Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật năng lượng nguyên tử
Nghị định 92/2006/NĐ-CP Về lập, phê duyệt và quản lý quy hoạch tổng thể phát triển kinh tế-xã hội Nghị định 92/2006/NĐ-CP Về lập, phê duyệt và quản lý quy hoạch tổng thể phát triển kinh tế-xã hội
Nghị định 08/2010/NĐ-CP Về quản lý thức ăn chăn nuôi Nghị định 08/2010/NĐ-CP Về quản lý thức ăn chăn nuôi
Nghị định 86/2012/NĐ-CP Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành  một số điều của Luật đo lường Nghị định 86/2012/NĐ-CP Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật đo lường
Nghị định 18/2014/NĐ-CP Quy định về chế độ nhuận bút trong lĩnh vực báo chí, xuất bản Nghị định 18/2014/NĐ-CP Quy định về chế độ nhuận bút trong lĩnh vực báo chí, xuất bản
Luật tổ chức Tòa án nhân dân Luật tổ chức Tòa án nhân dân
Nghị định 101/2012/NĐ-CP Về thanh toán không dùng tiền mặt Nghị định 101/2012/NĐ-CP Về thanh toán không dùng tiền mặt
Nghị định 27/2015/NĐ-CP Quy định về xét tặng danh hiệu "Nhà giáo nhân dân", "Nhà giáo ưu tú" Nghị định 27/2015/NĐ-CP Quy định về xét tặng danh hiệu "Nhà giáo nhân dân", "Nhà giáo ưu tú"
Nghị định 24a/2016/NĐ-CP Về quản lý vật liệu xây dựng Nghị định 24a/2016/NĐ-CP Về quản lý vật liệu xây dựng
Nghị định 35/2015/NĐ-CP Về quản lý, sử dụng đất trồng lúa Nghị định 35/2015/NĐ-CP Về quản lý, sử dụng đất trồng lúa
Nghị định 160/2013/NĐ-CP Về tiêu chí xác định loài và chế độ quản lý loài thuộc danh mục loài nguy cấp, quý, hiếm được ưu tiên bảo vệ Nghị định 160/2013/NĐ-CP Về tiêu chí xác định loài và chế độ quản lý loài thuộc danh mục loài nguy cấp, quý, hiếm được ưu tiên bảo vệ
Nghị định 18/2015/NĐ-CP Quy định về quy hoạch bảo vệ môi trường, đánh giá môi trường chiến lược, đánh giá tác động môi trường và kế hoạch bảo vệ môi trường Nghị định 18/2015/NĐ-CP Quy định về quy hoạch bảo vệ môi trường, đánh giá môi trường chiến lược, đánh giá tác động môi trường và kế hoạch bảo vệ môi trường
Nghị định 102/2008/NĐ-CP Về việc thu thập, quản lý, khai thác và sử dụng dữ liệu về tài nguyên và môi trường Nghị định 102/2008/NĐ-CP Về việc thu thập, quản lý, khai thác và sử dụng dữ liệu về tài nguyên và môi trường
Nghị định 178/2013/NĐ-CP Quy định xử phạt vi phạm hành chính về an toàn thực phẩm Nghị định 178/2013/NĐ-CP Quy định xử phạt vi phạm hành chính về an toàn thực phẩm
Nghị định 161/2013/NĐ-CP Về đăng ký và mua, bán, đóng mới tàu biển Nghị định 161/2013/NĐ-CP Về đăng ký và mua, bán, đóng mới tàu biển
Nghị định 93/2007/NĐ-CP Quy định chức năng, nhiệm vụ, quyền hạn và cơ cấu tổ chức của tổng cục thống kê thuộc Bộ kế hoạch và đầu tư Nghị định 93/2007/NĐ-CP Quy định chức năng, nhiệm vụ, quyền hạn và cơ cấu tổ chức của tổng cục thống kê thuộc Bộ kế hoạch và đầu tư
Nghị định 54/2015/NĐ-CP Quy định về ưu đãi đối với hoạt động sử dụng nước tiết kiệm, hiệu quả Nghị định 54/2015/NĐ-CP Quy định về ưu đãi đối với hoạt động sử dụng nước tiết kiệm, hiệu quả