Tiếng Việt English
Tổng Đài Tư Vấn1900 6281
Luật Bảo Chính http://tuvanluatbaochinh.com

TƯ VẤN HỢP ĐỒNG

19006281

Lấy lại tiền đặt cọc?

17/09/2016 15:10
Câu hỏi:

Luật sư cho tôi hỏi, hiện tại tôi đang muốn mua một căn hộ, mặc dù đã thỏa thuận xong các nội dung liên quan nhưng căn hộ này cũng chưa hoàn toàn được như ý của tôi. Chủ nhà thì yêu cầu tôi phải đặt cọc để ký hợp đồng mua bán nhà ngay nhưng tôi muốn có thêm thời gian để tìm căn hộ ưng ý nhất. Do đó tôi muốn đặt cọc một số tiền tương đương 2% giá trị căn hộ đó trong thời gian 01 tháng… tôi muốn hỏi nếu sau 1 tháng tôi không mua căn hộ đó thì tôi có được lấy lại số tiền này không? Xin cảm ơn luật sư. Trantran@yahoo.com

Trả lời:
Công ty luật Bảo Chính xin trân trọng cảm ơn sự tin tưởng từ quý khách hàng.
Với thông tin và dự kiện quý khách cung cấp Công ty luật Bảo Chính tư vấn cho quý khách hàng như sau:
Trước hết việc đặt cọc để ký hợp đồng mua, bán nhà là một giao dịch dân sự được xác lập và thực hiện theo nguyên tắc của luật Dân sự cùng với luật chuyên ngành trong từng lĩnh vực.
Việc đặt cọc được quy định tại Điều 358 Bộ luật Dân sự năm 2005 như sau:
1. Đặt cọc là việc một bên giao cho bên kia một khoản tiền hoặc kim khí quí, đá quý hoặc vật có giá trị khác (sau đây gọi là tài sản đặt cọc) trong một thời hạn để bảo đảm giao kết hoặc thực hiện hợp đồng dân sự.
Việc đặt cọc phải được lập thành văn bản.
2. Trong trường hợp hợp đồng dân sự được giao kết, thực hiện thì tài sản đặt cọc được trả lại cho bên đặt cọc hoặc được trừ để thực hiện nghĩa vụ trả tiền; nếu bên đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng dân sự thì tài sản đặt cọc thuộc về bên nhận đặt cọc; nếu bên nhận đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng dân sự thì phải trả cho bên đặt cọc tài sản đặt cọc và một khoản tiền tương đương giá trị tài sản đặt cọc, trừ trường hợp có thoả thuận khác.
Như vậy theo quy định của Điều 358 thì việc đặt cọc sẽ chấm dứt khi Hợp đồng được giao kết hoặc không được giao kết, nếu hợp đồng không được giao kết do lỗi của người mua thì người mua sẽ bị mất số tiền đã đặt cọc ngược lại lỗi do bên bán thì bên bán phải trả lại tài sản đã đặt cọc cùng với một khoản tiền phạt cọc.
Trường hợp này nếu quý khách thay đổi yêu cầu và không tiếp tục thực hiện các thủ tục để ký hợp đồng mua bán căn hộ khi hết thời hạn đặt cọc thì về nguyên tắc quý khách sẽ không được nhận lại số tiền nêu trên. Tuy vậy quý khách cũng có thể thương lượng với chủ căn hộ để có thể được nhận lại một phần tài sản của mình.
Trên đây là nội dung tư vấn của Công ty luật Bảo Chính cho trường hợp của Quý khách.

Để mời luật sư tư vấn luật và tham gia giải quyết các vụ án quý khách liên hệ trực tiếp với chúng tôi địa chỉ Phòng 308, Tòa nhà số 8, Láng Hạ, quận Ba Đình, thành phố Hà Nội.
Hoặc nghe luật sư tư vấn trước những nội dung liên quan khi gọi tới Tổng đài tư vấn luật 19006281 của Công ty luật Bảo Chính.
Trân trọng./.
Công ty luật Bảo Chính.