Tiếng Việt English
Tổng Đài Tư Vấn1900 6281
Luật Bảo Chính http://tuvanluatbaochinh.com

TƯ VẤN HỢP ĐỒNG

19006281

Phó giám đốc công ty có được ký hợp đồng không?

05/09/2016 11:04
Câu hỏi:

Luật sư cho tôi hỏi, hiện tại giám đốc công ty nơi tôi đang làm việc đang đi công tác nước ngoài ở Việt Nam chỉ còn một phó Giám đốc tuy nhiên đang có khách hàng ký ngay hợp đồng mua bán với công ty tôi trong khi Giám đốc thì chưa về Việt Nam vậy cho tôi hỏi Phó Giám đốc công ty có được ký hợp đồng không? (Quang Tuyến, Gia Lai)

Trả lời:
Công ty luật Bảo Chính cảm ơn anh Quang Tuyến đã gửi thông tin và yêu cầu tư vấn cho chúng tôi.
Đối với trường hợp này Công ty luật Bảo Chính, Đoàn luật sư Hà Nội tư vấn cho anh như sau:
Theo quy định của luật doanh nghiệp và Bộ luật Dân sự doanh nghiệp là một pháp nhân nên người đại diện cho pháp nhân để ký kết, xác lập các giao dịch phải là người đứng đầu - đối với doanh nghiệp người này có thể là Giám đốc, Tổng giám đốc hoặc chủ tịch hội đồng thành viên, Chủ tịch Hội đồng quản trị... Doanh nghiệp của anh có giám đốc và phó giám đốc như vậy trong trường hợp này người đứng đầu - người đại diện doanh nghiệp là giám đốc.
Như thông tin anh nêu thì hiện tại giám đốc công ty đang bận công tác nước ngoài nên chưa thể trực tiếp ký kết hợp đồng được vì vậy Phó giám đốc đang ở Việt Nam sẽ có đủ thẩm quyền để ký kết hợp đồng đó nếu có văn bản ủy quyền của ông giám đốc.
Khoản 3, Điều 13 Luật Doanh nghiệp năm 2014 quy định "Doanh nghiệp phải bảo đảm luôn có ít nhất một người đại diện theo pháp luật cư trú tại Việt Nam. Trường hợp doanh nghiệp chỉ có một người đại diện theo pháp luật thì người đó phải cư trú ở Việt Nam và phải ủy quyền bằng văn bản cho người khác thực hiện quyền và nghĩa vụ của người đại diện theo pháp luật khi xuất cảnh khỏi Việt Nam. Trường hợp này, người đại diện theo pháp luật vẫn phải chịu trách nhiệm về việc thực hiện quyền và nghĩa vụ đã ủy quyền".
Trường hợp này giám đốc đang vắng mặt tại Việt Nam nên nếu giám đốc công ty bạn tuân thủ các quy định của pháp luật về doanh nghiệp thì phải ủy quyền cho phó giám đốc thực hiện các công việc của mình trong thời gian vắng mặt tại Việt Nam. Trường hợp ký hợp đồng với vị trí là người đại diện theo ủy quyền thì khi ký Hợp đồng đó trên hợp đồng phải thể hiện rõ tư cách của người ký - cung cấp thông tin về việc được ủy quyền. Khi hợp đồng đảm bảo đúng về chủ thể có quyền ký hợp đồng thì mới được coi là hợp đồng hợp pháp tránh rơi vào các trường hợp bị vô hiệu.
Có nghĩa rằng nếu giám đốc doanh nghiệp nơi anh đang làm việc có ủy quyền lại cho phó giám đốc thực hiện các quyền nghĩa vụ của mình thì phó giám đốc này được quyền ký hợp đồng với các đối tác của công ty và các hợp đồng đó vẫn có giá trị pháp lý.
Trên đây là ý kiến tư vấn của công ty luật Bảo Chính cho trường hợp của anh Quang Tuyến./.
Chúc anh mạnh khỏe và thành công.

Gọi 1900 6281 để nghe luật sư tư vấn nhanh chóng, kịp thời, chính xác nhất các quy định của pháp luật hoặc đặt lịch tư vấn luật trực tiếp tại văn phòng Công ty luật Bảo Chính (P308, Tòa nhà số 8, Phố Láng Hạ, quận Ba Đình, thành phố Hà Nội). Trường hợp quý khách có nhu cầu mời luật sư tham gia vụ án tranh chấp đất đai, thừa kế, hôn nhân gia đình, kinh tế, thương mại… xin vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo địa chỉ trên.