Tiếng Việt English
Tổng Đài Tư Vấn1900 6281
Luật Bảo Chính http://tuvanluatbaochinh.com

TƯ VẤN HỢP ĐỒNG

19006281

Thế chấp quyền sử dụng đất hợp pháp

22/06/2017 20:47
Câu hỏi:

Thế chấp quyền sử dụng đất hợp pháp. Vợ chồng tôi là chủ sử dụng hợp pháp của 01 mảnh đất. Chúng tôi đã xây dựng nhà trên mảnh đất đó. Chúng tôi có được thế chấp quyền sử dụng mảnh đất trên không? (trantuanhuy@...)

Trả lời:

Trả lời có tính chất tham khảo

Công ty Luật Bảo Chính tư vấn cho bạn như sau:
Theo quy định tại khoản 1 Điều 188 của Luật Đất đai năm 2013 thì người sử dụng đất được thế chấp quyền sử dụng đất khi có các điều kiện sau:
“a) Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật này;
b) Đất không có tranh chấp;
c) Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án
d) Trong thời hạn sử dụng đất”
Như vậy, nếu quyền sử dung đất của vợ chồng bạn đáp ứng các điều kiện trên thì vợ chồng bạn được thế chấp quyền sử dụng đất để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ tại tổ chức tín dụng được phép hoạt động tại Việt Nam, tại tổ chức kinh tế khác hoặc cá nhân theo quy định của pháp luật (điểm g khoản 1 Điều 179 Luật Đất đai năm 2013).
Trên đây là nội dung tư vấn của Công ty luật Bảo Chính cho câu hỏi Thế chấp quyền sử dụng đất hợp pháp, nếu còn vướng mắc bạn có thể tiếp tục hỏi hoặc gọi 19006281 để nghe luật sư tư vấn.
Trân trọng!