Tiếng Việt English
Tổng Đài Tư Vấn1900 6281
Luật Bảo Chính https://tuvanluatbaochinh.com

TƯ VẤN HỢP ĐỒNG

19006281

Đăng ký thế chấp nhà ở hình thành trong tương lai

22/06/2017 20:58
Câu hỏi:

Đăng ký thế chấp nhà ở hình thành trong tương lai. Khách hàng của tôi là một doanh nghiệp 100% vốn nhà nước (không phải là tổ chức tín dụng), khách hàng chúng tôi có tiến hành nhận thế chấp toàn bộ khu nhà ở hình thành trong tương lai của một doanh nghiệp (con nợ) để đảm bảo việc trả nợ. Cho tôi hỏi trường hợp nhận thế chấp của khách hàng tôi như thế có được đăng ký thế chấp (đăng ký giao dịch bảo đảm) để xác định thứ tự ưu tiên thanh toán nợ không?(leduyhoang@....)

Trả lời:

Công ty Luật Bảo Chính tư vấn cho bạn như sau:
Đối với trường hợp thế chấp nhà ở hình thành trong tương lai, khoản 2 Điều 147 Luật Nhà ở năm 2014 quy định: “Tổ chức, cá nhân xây dựng nhà ở hình thành trong tương lai trên thửa đất ở hợp pháp của mình; tổ chức, cá nhân mua nhà ở hình thành trong tương lai trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở của chủ đầu tư được thế chấp nhà ở này tại tổ chức tín dụng đang hoạt động tại Việt Nam để vay vốn phục vụ cho xây dựng nhà ở hoặc để mua chính nhà ở đó”.
Từ quy định nêu trên có thể thấy doanh nghiệp chỉ được thế chấp nhà ở hình thành trong tương lai tại tổ chức tín dụng đang hoạt động tại Việt Nam. Khách hàng của bạn (là doanh nghiệp 100% vốn Nhà nước) không phải là tổ chức tín dụng đang hoạt động tại Việt Nam nên không được nhận thế chấp nhà ở hình thành trong tương lai của doanh nghiệp khác, do đó không thể thực hiện được việc đăng ký thế chấp để xác định thứ tự ưu tiên thanh toán theo quy định của pháp luật được.
Trên đây là nội dung tư vấn của Công ty luật Bảo Chính cho câu hỏi Đăng ký thế chấp nhà ở hình thành trong tương lai., nếu còn vướng mắc bạn có thể tiếp tục hỏi hoặc gọi 19006281 để nghe luật sư tư vấn.
Trân trọng!